સમય અને અંતર (Time and Distance)
વિનોદ કાર દ્વારા 420 kmની મુસાફ૨ી 5 hr. 15min. માં પૂરી કરે છે. પ્રથમ 1/4 અંતર 60 km/hr ની ઝડપે કાપે છે. બાકીનું અંતર કઈ ઝડપે કાપ્યું હશે ?
સમય અને અંતર (Time and Distance)
150 મીટર લાંબી ટ્રેન 175 મીટર લાંબા પ્લેટફોર્મને 13 સેકન્ડમાં પસાર કરે છે. તો તે ટ્રેનની ઝડપ એક કલાકમાં કેટલા કિલોમીટરની હશે ?
સમય અને અંતર (Time and Distance)
એક બસ ત્રણ કલાકમાં 150 કિ.મી. અંતર કાપે છે. અને પછીના બે કલાકમાં પ્રતિકલાક 60 કિ.મી.ની ઝડપે મુસાફરી કરે છે. બસની પ્રતિકલાક સરેરાશ ઝડપ શોધો.
પ્રથમ ત્રણ કલાકમાં = 150 કિ.મી. પછીના બે કલાકમાં = 2 × 60 = 120 કિમી. અંતર = સમય X ઝડપ કુલ અંતર = 150 + 120 = 270 કિ.મી. કુલ સમય = 3 + 2 = 5 કલાક સરેરાશ ઝડપ = કુલ અંતર/કુલ સમય = 270/5 = 54 કિ.મી./કલાક