ધારો કે ખુરશીની કિંમત રૂ. X છે. તો ટેબલની કિંમત રૂ. 2X થશે.
ચાર ખુરશી + એક ટેબલ = રૂ. 1800
4 × X + 2X = 1800
6X = 1800
X = 300 રૂ.
નફો અને ખોટ (Profit and Loss)
એક વેપારી બે શર્ટ 1050 રૂ. માં ખરીદે છે. પ્રથમ શર્ટ 16% નફાથી અને બીજા શર્ટ 12% ખોટથી વેચતા વેપારીને નફો કે નુકસાન થતુ નથી. પ્રથમ શર્ટની કિંમત શોધો.
કુલ કિંમત = 1050
પ્રથમ શર્ટ = X
બીજુ શર્ટ = 1050 - X
X × 16/100 = (1050-X) × 12/100
X/(1050-X) = 12/16
X/(1050-X) = 3/4
4X = 1050 × 3 - 3X
4X+3X = 1050 × 3
7X = (1050 × 3)/7
X = (1050×3)/7
X = (1050×3)/7
X = રૂ.450
નફો અને ખોટ (Profit and Loss)
એક વ્યક્તિએ રૂા. 7,00,000 માં ઘર ખરીદ્યું. અનુકૂળ ન આવતા તો ઘર રૂા. 6,68,999માં વેચી દે છે. તો તે વ્યક્તિને કેટલા રૂપિયા નફો કે ખોટ જાય?